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 Mheshimiwa Jumaa Hamidu Aweso (Mb), Waziri wa Maji, 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania – Mwenyeji wa Mikutano hii;  
 

 Mheshimiwa Josephine Joseph Lago (Mb), Kaimu Waziri wa 
Rasilimali za Maji na Umwagiliaji, Jamhuri ya Sudan Kusini na 
Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa Bonde la Mto Nile;  
 

 Mheshimiwa Eve Bazaiba Masudi (Mb), Makamu Waziri Mkuu na 
Waziri wa Mazingira na Maendeleo Endelevu, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Kongo, ambaye pia ni Mwenyekiti wa Baraza la 
Mawaziri wa Maji wa Bonde la Mto Nile Ukanda wa Maziwa 
Makuu; 
 

 Mheshimiwa Mhandisi Dawalbeit Abdalarahman Mansour (Mb), 
Waziri wa Umwagiliaji na Rasilimali za Maji, Jamhuri ya Kiarabu 
ya Sudan na Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri wa Maji wa 
Bonde la Mto Nile Ukanda wa Mashariki; 
 

 Mheshimiwa Deo-Guide RUREMA (Mb), Waziri wa Mazingira na 
Kilimo, Jamhuri ya Burundi. 

 

 Mheshimiwa Dkt. Mohamed Abd Elaty (Mb), Waziri wa Rasilimali 
za Maji na Umwagiliaji, Jamhuri ya Kiarabu ya Misri. 

 

 Mheshimiwa Dkt. Mhandisi Habtamu Itefa (Mb), Waziri wa Maji na 
Nishati, Jamhuri ya Shirikisho la Ethiopia. 

 

 Mheshimiwa James Macharia EGH (Mb), Kaimu Waziri wa Maji, 
Usafi wa Mazingira na Umwagiliaji, Jamhuri ya Kenya 

 

 Mheshimiwa Dkt. Jeanne D’Arc MUJAWAMARIYA (Mb), Waziri 
wa Mazingira, Jamhuri ya Rwanda 

 

 Mheshimiwa Sam Cheptoris (Mb), Waziri wa Maji na Mazingira, 
Jamhuri ya Uganda. 

 
 Waheshimiwa Mawaziri wa Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania mliopo;  

 Mheshimiwa Amos Makalla, Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam;  
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 Mheshimiwa Dkt. Christine Ishengoma, Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu ya Bunge la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
Kilimo, Mifugo na Maji;  
 

 Waheshimiwa Mabalozi wa Nchi wanachama wa Bonde la Mto 
Nile; 

 

 Eng. Anthony Sanga, Katibu Mkuu, Wizara ya Maji; 
 

 Eng. Sylvester Matemu, Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya 
Bonde la Mto Nile;  

 

 Dkt. Hellen Natu, Meneja Kanda wa Jukwaa la Bonde la Mto Nile 
(Nile Basin Discourse Forum); 
 

 Wawakilishi wa Wadau wa Maendeleo, Mashirika na Taasisi za 
Kimataifa;  
 

 Watumishi wa Wizara ya Maji ya Serikali ya Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania na Bonde la Mto Nile mliopo;  
 

 Wageni Waalikwa Wote; 
 

 Waandishi wa Habari;  

 Mabibi na Mabwana.  

 
Kwanza kabisa, ninatambua kuwa, mwezi Juni 2022,  Jumuiya ya Bonde 

la Mto Nile ilipata msiba mkubwa kufuatia kifo cha aliyekuwa Mwenyekiti 

wa Baraza la Mawaziri wa Maji wa Bonde la Mto Nile na Waziri wa 

Rasilimali za Maji na Umwagiliaji wa Jamhuri ya Sudan Kusini, 

Mheshimiwa Manawa Peter Gatkuoth. Kwa mara nyingine, Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania inatoa pole kwa familia yake, Serikali ya Jamhuri 

ya Sudan Kusini na Jumuiya nzima ya Bonde la Mto Nile.  
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Kwa heshima, niwaomba wote tusimame kwa dakika moja kumwombea 

kwa Mwenyezi Mungu. Roho yake ipumzike kwa Amani. Amina.  

 

Kwa niaba ya Mheshimiwa Samia Suluhu Hassan, Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania na wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, napenda kuwashukuru wote kwa kukubali mwaliko wetu wa 

kushiriki kwenye mikutano ya pamoja katika ngazi ya Mawaziri: Nile 

Equatorial Lakes Council of Ministers (NELCOM), Eastern Nile Council of 

Ministers (ENCOM) na Nile-Council of Ministers (NileCOM). Mtakumbuka 

kuwa, tarehe 22 Februari 2022 tulikuwa pamoja hapa Dar es Salaam 

katika maadhimisho ya 16 ya siku ya Bonde la Mto Nile. Hivyo, ninafuraha 

kwa mara nyingine kuwakaribisha katika Jiji la Dar es Salaam 

linalojulikana kama kisiwa cha amani kwa kusema Karibuni Sana. 

Vilevile, ninajisikia fahari kupata fursa ya kushiriki kwenye ufunguzi wa 

mikutano hii muhimu ya Mabaraza ya Mawaziri wa Maji wa Bonde la Mto 

Nile. Mheshimiwa Jumaa Aweso (Mb), Waziri wa Maji wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania, ahsante sana kwa kunialika. 

 

Nafahamu kwamba mikutano hii inalenga kutoa miongozo ya kisera kwa 

Sekretarieti na Nchi wanachama katika usimamizi endelevu na 

uendelezaji wa raslimali majishirikishi ya Bonde la Mto Nile. Nimetaarifiwa 

kuwa malengo mahsusi ya Mikutano hii ni kupitia utekelezaji wa Mpango 

Kazi na Bajeti kwa mwaka 2021/2022; kupitia na kuidhinisha Mpango wa 

Miaka Mitano (5) wa Bonde la Mto Nile (5-year Basin-Wide Program); 

kupitisha Mpango Mkakati wa Bonde la Mto Nile katika Ukanda wa 

Maziwa Makuu katika kipindi cha 2022-2027; pamoja na kupitisha 
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Mpango Kazi na Bajeti ya Bonde la Mto Nile kwa mwaka 2022/2023. Haya 

ni malengo makubwa, ambayo maamuzi yake yanahusu rasilimali za maji 

katika nchi zote 10 za Bonde la Mto Nile ambako watu wengi 

wanategemea maji hayo kwa shughuli za kijamii, kiuchumi na mazingira. 

Hivyo, mikutano hii ni muhimu sana. 

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Tukiwa tumekutana hapa kwa ajili ya kujadili maendeleo ya Bonde la Mto 

Nile, ni vyema tukajikumbusha historia ili kutambua kuwa ulimwengu wa 

Nile una nafasi kubwa kwenye historia ya mwanadamu. Ni kupitia Mto Nile 

ustaarabu wa kale uliweza kuenea ulimwenguni. Kutokana na ustaarabu 

huo, maji yalikuwa ni nyenzo muhimu katika kila nyanja ya maisha, utu na 

maendeleo. Hali hiyo iliamsha haja ya binadamu kuwa na uhakika wa 

uendelevu wa upatikanaji wa maji ya kutosha na yenye ubora na kwa 

muda mwafaka.  

 

Ingawa binadamu tunaishi katika mipaka ya kiutawala; maji yapo na 

yanatiririka katika mikondo ya asili bila kujali mipaka iliyowekwa na 

wanadamu. Hali hiyo pia inatulazimisha kuwa na ushirikiano 

unaotambulika ili kuratibu shughuli za binadamu na kuwa na maendeleo 

endelevu kama ilivyo kwa Taasisi ya Bonde la Mto Nile. Kupitia Taasisi hii, 

leo tunajivunia mafanikio tuliyoyapata kutokana na juhudi za pamoja 

katika kusimamia rasilimali za maji ya Bonde la Mto Nile. Natoa wito kuwa 

katika majadiliano yenu Waheshimiwa Mawaziri mjadili namna bora ya 

kusimamia, kutumia na kuendeleza rasilimali za maji ya Bonde la Mto 

Nile. 
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Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Hakuna shaka yeyote kwamba ushirikiano ni njia bora katika kusimamia 

kwa amani rasilimali zetu za maji. Hivyo, Mikutano ya Mawaziri wa Bonde 

la Mto Nile inatoa fursa ya kutafakari na kufanya kazi pamoja kwa maana 

halisi ya ushirikiano wa maji shirikishi. Kwa tafsiri rahisi, matumizi sahihi 

ya rasilimali za maji yanahitaji utashi katika kutangamana kwenye 

rasilimali hii. Mikutano hii ni muhimu kutokana na ukweli kwamba inaweka 

misingi ya ushirikiano na kutoa maelekezo ya kisera siyo kwa Sekretariati 

pekee bali pia kwa wadau wote. Natambua kwamba hatua na mwenendo 

wa ushirikiano wa majishirikishi unakuwa mgumu kutokana na 

kuongezeka kwa wadau na watumiaji wa rasilimali za maji. Hata hivyo, 

ugumu huo uchukuliwe kuwa ni fursa kwa wadau kuja pamoja ili 

kukabiliana na changamoto zinazojitokeza.  

 

Utofauti wa tamaduni, uchumi na hatua za maendeleo kwa Nchi 

Wanachama wa Bonde la Mto Nile unaongeza  sababu ya kushirikiana ili 

kuongeza uwezo na kusaidiana kati yetu. Sababu za kushirikiana ni nyingi 

kwani umoja ni nguvu utengano ni udhaifu. Kwa mfano, kufikia sasa kuna 

zaidi ya Mabonde majishirikishi 276 duniani likiwemo Bonde la Mto Nile. 

Sehemu ya Mabonde hayo inachukua nusu ya ardhi ya dunia; yanakaliwa 

na watu zaidi ya bilioni 3 ambao ni kiasi cha asilimia 40 ya watu wote 

duniani; yanajumuisha nchi 145 na yanaakisi asilimia 60 ya maji baridi 

ulimwenguni. Vilevile, kuna kiasi cha miambamaji shirikishi 600 

inayohusisha nchi zaidi ya moja. Takwimu hizi za Umoja wa Mataifa 

zinasisitiza haja kwa Mataifa kushirikiana katika kusimamia uendelezaji 

wa rasilimali za majishirikishi kama Mto Nile.  
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Kwa kuzingatia takwimu hizo, ushirikino na ubia kati ya Mataifa katika 

usimamizi na uendelezaji wa majishirikishi hauna budi uwe na uhusiano 

wa moja kwa moja katika maisha ya jamii, biashara na shughuli zote za 

maendeleo zinazohusiana na rasilimali za maji. 

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Naipongeza Sekretarieti ya Taasisi ya Bonde la Mto Nile kwa kazi nzuri na 

jitihada wanazozifanya katika kuendelea kuratibu juhudi za pamoja za 

Nchi Wanachama wa Bonde la Mto Nile. Nchi zote wanachama 

zinaunganishwa na lengo moja la kufikia maendeleo endelevu ya 

kijamii na kiuchumi kwa kuwa na matumizi ya usawa, na yenye faida 

kutokana na rasilimali za maji ya Bonde la Mto Nile.  Lengo hili la 

pamoja linatoa nafasi ya kuwa na mfumo wa ushirikiano wenye faida kwa 

wote ambao utachochea maendeleo na usimamizi bora wa rasilimali za 

maji ya Bonde la Mto Nile. Taasisi ya Mto Nile imewezesha kuwa na 

jukwaa la ushirikiano na kujenga ushirikiano wa kikazi wenye tija kati ya 

Nchi Wanachama, hivyo kuchangia katika kuwa na amani na usalama.  

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Katika muktadha wa ubia, ushirikiano na maendeleo ya kijamii na 

kiuchumi kupitia rasilimali maji ya Mto Nile na faida zake, sisi Nchi 

Wanachama wa Bonde la Mto Nile tunatamani, tuna ndoto na tuna wajibu. 

Katika Hotuba yangu wakati nikizindua Maadhimisho ya 16 ya Siku ya 

Bonde la Mto Nile yaliyofanyika hapa Dar es Salaam mwezi Februari 

mwaka huu, nilikumbusha kuwa ni miaka 20 sasa tupo katika safari ya 

kuanzisha Kamisheni ya Bonde la Mto Nile kupitia kusainiwa na kuridhiwa 
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kwa Mkataba wa Ushirikiano wa Bonde la Mto Nile. Katika Hotuba yangu 

nilitoa rai kwa nchi wanachama kubeba ajenda ya kuwa na chombo 

madhubuti cha kusimamia rasilimali za Bonde la Mto Nile. Hivyo, 

matumaini yangu ni kuwa Mikutano hii ya Mawaziri itakuja na mikakati ya 

kufikia lengo hilo mapema iwezekanavyo. Tunahitaji Kamisheni hiyo 

leo, sio kesho. 

 

Kwa mara nyingine, natoa rai kwa Sekretarieti ya Taasisi ya Bonde la Mto 

Nile kuratibu jambo hili kwa ubunifu na ushawishi kwani hatua ya kuwa na 

Kamisheni itaimarisha juhudi zetu za pamoja katika usimamizi endelevu, 

matumizi ya usawa na uendelezaji wa rasilimali za maji ya Bonde la Mto 

Nile. Vilevile, itakuwa ni kielelezo kwa ulimwengu na wadau wa Mto Nile 

juu ya ukakamavu wetu katika kupeleka ushirikiano wetu kwenye hatua ya 

juu.  

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Bonde la Mto Nile ni kielelezo bora cha usimamizi na ushirikiano katika 

eneo la rasilimali za maji duniani. Tafiti nyingi zimefanyika katika Bonde la 

Mto katika maeneo ya usimamizi wa rasilimali za maji; matumizi ya maji; 

uendelezaji wa rasilimali za maji; uchumi unaotokana na maji; ushirikiano 

wa mataifa na watu katika matumizi ya maji; maji na amani; na diplomasia 

ya maji miongoni mwa maeneo mengine. Hivyo, Bonde la Mto Nile lina 

utajiri mwingi wa elimu ya maji. Ni katika muktadha huo, ninatoa wito kwa 

Nchi wanachama kupitia uratibu wa Sekretarieti, kuwa mstari wa mbele 

katika kutekeleza agenda za dunia za maji. Miongoni mwa agenda hizo ni 

pamoja na Malengo ya Maendeleo ya Umoja wa Mataifa ambapo Lengo 
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Namba 6 linalohusu maji ni kiungo cha kuyafikia malengo mengine; 

agenda ya usalama wa chakula na nishati kupitia matumizi sahihi ya 

rasilimali za maji; agenda ya usimamizi wa athari ya mabadiliko ya 

tabianchi; agenda ya kuimarisha usimamizi wa maji chini ya ardhi; agenda 

ya uwekezaji katika sekta ya maji; pamoja na agenda ya maji na 

maendeleo. Sekretarieti; simamieni masuala hayo na kudumisha hadhi ya 

Bonde la Mto Nile ulimwenguni kwa kuwa kielelezo cha ushirikiano na 

amani. Tunapenda kuona Bonde la Mto Nile linaendelea kuwa kielelezo 

cha masuala bora duniani na Dunia ijifunze kutoka Nile. 

 
Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Kama tunavyofahamu, Nchi wanachama zina wajibu wa kuendesha 

shughuli za Sekretarieti kupitia michango ya kila mwaka. Natambua 

jitihada za Nchi zote wanachama katika kutoa michango yao kwa 

Sekretarieti kwa hali na mali. Pamoja na hilo, ninatoa wito kwa Nchi 

wanachama kuendelea kulipa michango yetu kwa Taasisi ya Bonde la 

Mto Nile kwa wakati ili kuiwezesha Sekretarieti kuendesha shughuli za 

uratibu kwa ufanisi. Vilevile, ninawaalika Wadau wa Maendeleo kuendelea 

kufadhili shughuli za maendeleo ya miradi katika Bonde la Mto Nile. 

Tunawaomba muongeze nguvu katika eneo la uwekezaji katika 

kuendeleza rasilimali za maji kwa kujenga miundombinu. 

 

Ndugu Viongozi, Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 

Mwisho lakini si kwa umuhimu, napenda kuchukua fursa hii kuwashukuru 

washirika wetu wa maendeleo kwa kuendelea kutuunga mkono katika 

juhudi zetu za kuimarisha matumizi endelevu ya rasilimali za maji ya 

Bonde la Mto Nile.  
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Kupitia juhudi za pamoja kati yetu na washirika wetu wa maendeleo, 

Taasisi ya Bonde la Mto Nile imeweza na inaendelea kutekeleza 

programu na miradi mbalimbali ikiwemo ya kuboresha hali ya maji; 

kusimika vifaa vya kufuatilia mienendo ya maji, hali ya hewa na uhimilivu 

wa mabadiliko ya tabianchi ili kuwawezesha watu wetu kufanya shughuli 

zao za kiuchumi kwa tija zenye mafungamano na rasilimali za Bonde la 

Mto Nile. Kwa muktadha huo pia napenda kuipongeza Sekretarieti ya 

Taasisi ya Bonde la Mto Nile kwa kuendelea kuratibu ushirikiano na 

washirika wetu wa maendeleo na kutafuta fedha za kutekeleza programu 

na miradi hiyo. Aidha, napenda kuishukuru Kamati ya Wataalam wa Nchi 

Wanachama ya Ushauri na Kamati ya Kitaifa ya Maandalizi inayoongozwa 

na Wizara ya Maji, Tanzania kwa maandalizi mazuri ya Mikutano hii.  

 

Kwa kuwa Taasisi ya Mto Nile hapa ndipo ilipozaliwa, nachukua fursa hii 

kwa mara nyingine kwa moyo mkunjufu kuwakaribisha washiriki wote na 

kuwaomba wafurahie urafiki na ukarimu wa Watanzania. Hii ni fursa 

nyingine ya kutembelea na kusoma kuhusu uzuri wa Tanzania pamoja na 

kujifunza lugha adhimu ya Kiswahili.  

 

Baada ya kusema hayo, nawashukuru kwa usikivu wenu na natamka 

rasmi kuwa Mikutano ya pamoja ya Mawaziri wa Bonde la Mto Nile: Nile 

Equatorial Lakes Council of Ministers (NEL-COM), Eastern Nile Council of 

Ministers (ENCOM) na Nile-Council of Ministers (Nile-COM) imefunguliwa 

rasmi. Ninawatakia mikutano yenye mafanikio. 

Mungu Ibariki Afrika 
Mungu zibariki Nchi Wanachama wa Bonde la Mto Nile 

AHSANTENI KWA KUNISIKILIZA 


